![](https://static.wixstatic.com/media/eac6a3_d3e1270f73f64895a449ebe2b2055e85~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/eac6a3_d3e1270f73f64895a449ebe2b2055e85~mv2.jpg)
“…เราพบว่าผ้าฝ้ายในตลาดมีเยอะมากแล้วก็ขายราคาถูก เราเองก็ไม่ได้มีชื่อเสียงแบบผ้าแหล่งอื่นๆ ก้อทุ่งอยู่ตรงจุดไหนของประเทศไม่มีใครรู้จัก คงไม่มีใครซื้อผ้าฝ้ายจากเราในราคาแพง เราเลยหาวัตถุดิบในพื้นที่ที่มีความต่าง จึงพบว่าบ้านเรามีฝ้ายเขียว เราจึงไปสำรวจตลาดว่ามีผ้าทอจากผ้าฝ้ายเขียวบ้างหรือเปล่า ซึ่งส่วนใหญ่แล้วจะเป็นฝ้ายขาวย้อมสีธรรมชาติ เราจึงกลับมาพัฒนาของเราต่อ…”
คุณณรดา เกลื่อนเพชร และ คุณชญานิน เกตุแก้ว
วิสาหกิจชุมชนผู้สูงอายุบ้านก้อทุ่ง
อุทยานแห่งชาติแม่ปิง จังหวัดลำพูน